เผยสาวติดโควิด ! ตากลายเป็นสีม่วง เหตุเพราะผลข้างเคียงยาฟาวิพิราเวียร์

ฮือฮาทั่วโลกโซเชียล หลังมีผู้ใช้ TIKTOK ชื่อ @praewzim โพสต์คลิป ข่าวสังคมออนไลน์ ขณะเข้ารับการรักษาตัวที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง เนื่องจากติดโควิด-19 โดยได้ระบุข้อความว่า “โควิดรับปีใหม่ #covid19 #ATK4รอบถึงเจอ #ยาต้านวันที่2 ก็ตาสีม่วงไปเลยสิ” จากในคลิปพบว่า ตากลายเป็นสีม่วงทำให้หลายคนที่เห็นต่างสงสัยว่าเป็นเพราะอะไร เจ้าตัวเผยเป็นผลข้างเคียงจากการกินยาฟาวิพิราเวียร์ รักษาโควิด

โดยระบุว่า เธอไม่ได้ใส่ฟิลเตอร์ตอนถ่ายคลิปแต่อย่างใด คาดว่าเป็นผลข้างเครียงจากการกินยาฟาวิพิราเวียร์ เข้าไปนั่นเอง และผ่านมา 2 วัน ดวงตาของเธอนั้นก็ยังไม่กลับมาเป็นสีดำ แต่ยังคงมองเห็นตามปกติ นอกจากนี้เธอยังโพสต์คลิปขณะที่เพื่อนของเธอวิดีโอคลอมาหา และยังเห็นดวงตาเป็นสีม่วงอยู่ ทั้งนี้เหตุผลที่ตากลายเป็นสีม่วงอมน้ำเงินนั้น แพทย์หลายรายเคยออกมาพูดถึงกรณีนี้ว่า เป็นผลมาจากการกินฟาวิพิราเวียร์ อาการนี้หายไปหลังหยุดยา และไม่มีผลข้างเคียงใดๆ การมองเห็นก็ยังปกติ

ที่มา : praewzim

ข่าวด่วนวันนี้

เกาะกระแสข่าว สังคมออนไลน์